श्रावणबाळ योजना 2022: ऑनलाइन अर्ज करा, लाभार्थ्यांची यादी, अर्जाची स्थिती

महाराष्ट्र श्रावणबाळ योजना ऑनलाईन अर्ज करा. कडून श्रावण बाळ योजना अर्ज  श्रावण बाळ योजना लाभार्थी यादी  महाराष्ट्र श्रावणबाळ योजना अर्जाची स्थिती. आपल्या समाजात म्हातारी माणसे चांगली नसतात हे तुम्हा सर्वांना माहीतच आहे. त्यांच्या कुटुंबाकडून त्यांच्यावर अत्याचार आणि अपमान केला जात आहे. 71% पेक्षा जास्त वृद्ध लोकांना त्यांच्या कुटुंबातील सदस्यांकडून वाईट वागणूक दिली जाते. म्हणून महाराष्ट्र सरकारने श्रावणबाळ योजना 2022 सुरू केली आहे. आज या लेखाद्वारे आम्ही तुम्हाला श्रावणबाळ योजना 2022 बद्दल सांगणार आहोत जसे की श्रावणबाळ योजना काय आहे?, उद्दिष्टे, फायदे, वैशिष्ट्ये, पात्रता निकष, महत्त्वाची कागदपत्रे, अर्ज प्रक्रिया, लाभार्थ्यांची यादी, देयकाची स्थिती इ. त्यामुळे तुम्हाला श्रावणबाळ योजना २०२२ संबंधी प्रत्येक तपशील मिळवायचा असेल तर तुम्ही हा लेख शेवटपर्यंत काळजीपूर्वक वाचणे आवश्यक आहे.

श्रावणबाळ योजना 2022 काय आहे ?

६५ वर्षे ओलांडलेल्या राज्यातील वृद्धांना आर्थिक सहाय्य करण्यासाठी महाराष्ट्र शासनाने वृद्धापकाळ पेन्शन योजना सुरू केली आहे. या योजनेच्या माध्यमातून सरकार दरमहा ४०० ते ६०० रुपये देणार आहे. जेणेकरून राज्यातील वृद्ध लोक आर्थिकदृष्ट्या स्वावलंबी होतील. या श्रावणबाळ योजनेचा लाभ घेण्यासाठी तुम्ही अधिकृत वेब पोर्टलवर ऑनलाइन अर्ज करू शकता. आम्ही तुम्हाला अर्ज प्रक्रियेबाबत संपूर्ण माहिती देणार आहोत.

महाराष्ट्र श्रावणबाळ योजना 2022 अंतर्गत श्रेणी

श्रावणबाळ योजना 2022 अंतर्गत दोन श्रेणी अ आणि श्रेणी ब आहेत. ज्या लाभार्थींचे नाव अ श्रेणीमध्ये समाविष्ट आहे त्यांना महाराष्ट्र शासनाकडून दरमहा 600 रुपये मिळतील. श्रेणी A लाभार्थी ते लाभार्थी असतील ज्यांची नावे BPL यादीमध्ये समाविष्ट नाहीत तर B श्रेणीतील लोक असे लोक आहेत ज्यांची नावे BPL यादीमध्ये समाविष्ट आहेत. इंदिरा गांधी यांच्या वृद्धापकाळ निवृत्तीवेतन योजनेअंतर्गत ब श्रेणीतील लोकांना राज्य सरकारकडून दरमहा 400 रुपये आणि केंद्र सरकारकडून 200 रुपये दरमहा मिळतील.

श्रावणबाळ योजनेचे उद्दिष्ट 2022

श्रावणबाळ योजना 2022 चा मुख्य उद्देश 65 वर्षे ओलांडलेल्या वृद्धांना आर्थिक प्रोत्साहन देणे हा आहे. या पेन्शन योजनेमुळे राज्यातील वृद्ध लोक आर्थिकदृष्ट्या स्वावलंबी होऊन त्यांचा त्रास कमी होणार आहे.

श्रावणबाळ योजना महाराष्ट्राचे फायदे आणि वैशिष्ट्ये

श्रावणबाळ योजनेंतर्गत महाराष्ट्र शासन राज्यातील वृद्धांना दरमहा ६०० रुपयांची आर्थिक मदत करणार आहे. या योजनेच्या यशस्वी अंमलबजावणीमुळे महाराष्ट्रातील वृद्ध लोक आर्थिकदृष्ट्या स्वावलंबी होतील या योजनेद्वारे महाराष्ट्रातील वृद्धांना त्यांच्या मूलभूत गरजा पूर्ण करण्यासाठी इतरांवर अवलंबून राहावे लागणार नाही श्रावणबाळ योजना 2022 च्या अंमलबजावणीमुळे महाराष्ट्रातील वृद्ध लोक त्यांच्या आर्थिक समस्यांवर मात करतील. श्रावणबाळ योजनेंतर्गत दोन श्रेणी असतील अ आणि श्रेणी ब. श्रेणी अ ते लोक असतील ज्यांची नावे बीपीएल यादीत समाविष्ट नाहीत आणि ब श्रेणीतील लोक म्हणजे बीपीएल यादीत समाविष्ट असलेले लोक.

श्रावणबाळ योजनेसाठी पात्रता निकष

श्रेणी A

 •         अर्जदार महाराष्ट्राचे कायमचे रहिवासी असावेत
 •         अर्जदाराचे वय ६५ वर्षे आणि त्याहून अधिक असावे
 •         अर्जदाराचे उत्पन्न वार्षिक 21000 पेक्षा जास्त नसावे
 •         बीपीएल यादीत अर्जदाराचे नाव समाविष्ट नाही

श्रेणी बी

 •         अर्जदार महाराष्ट्राचे कायमचे रहिवासी असावेत
 •         अर्जदाराचे वय ६५ वर्षे आणि त्याहून अधिक असावे
 •         अर्जदाराचे उत्पन्न वार्षिक 21000 पेक्षा जास्त नसावे
 •         अर्जदाराचे नाव बीपीएल यादीत समाविष्ट असावे

श्रावणबाळ योजनेसाठी अर्ज करण्यासाठी आवश्यक कागदपत्रे

 •         अर्ज
 •         निवास प्रमाणपत्र
 •         वयाचा पुरावा
 •         उत्पन्न प्रमाणपत्र
 •         शिधापत्रिका
 •         पासपोर्ट आकाराचे छायाचित्र

श्रावणबाळ योजना 2022 साठी अर्ज करण्याची प्रक्रिया

सर्वप्रथम, तुम्हाला महाराष्ट्राच्या अधिकृत वेब पोर्टलवर जावे लागेल तुमच्या समोर होम पेज ओपन होईल मुख्यपृष्ठावर, आपल्याला नोंदणी दुव्यावर क्लिक करणे आवश्यक आहे तुम्ही पर्याय एक किंवा पर्याय दोन द्वारे नोंदणी करू शकता जर तुम्ही पर्याय निवडला असेल तर तुम्हाला तुमचा जिल्हा निवडावा लागेल, तुमचा मोबाईल नंबर, ओटीपी आणि वापरकर्तानाव एंटर करावे लागेल. जर तुम्ही पर्याय दोन निवडला असेल तर तुमच्यासमोर एक नोंदणी फॉर्म उघडेल जिथे तुम्हाला अर्जदाराचा तपशील, अर्जदाराचा पत्ता, मोबाईल नंबर, वापरकर्तानाव पडताळणी, छायाचित्र, ओळखीचा पुरावा, पत्त्याचा पुरावा इत्यादी सर्व आवश्यक तपशील प्रविष्ट करावे लागतील. त्यानंतर, तुम्हाला रजिस्टर वर क्लिक करावे लागेल या प्रक्रियेचा अवलंब केल्यास नोंदणी प्रक्रिया पूर्ण होईल आता तुम्हाला होम पेजवर परत जाऊन श्रावण बाळ योजना या लिंकवर क्लिक करावे लागेल तुम्ही या लिंकवर क्लिक करताच तुमच्यासमोर एक लॉगिन फॉर्म दिसेल जिथे तुम्हाला तुमचे लॉगिन क्रेडेन्शियल्स टाकावे लागतील आणि सबमिट वर क्लिक करा. त्यानंतर, तुमच्यासमोर एक नोंदणी फॉर्म उघडेल जिथे तुम्हाला तुमचे नाव, संपर्क तपशील, ईमेल आयडी, पत्ता इ. पुढील विभागात, तुम्हाला सर्व आवश्यक कागदपत्रे अपलोड करण्याची आवश्यकता आहे आता तुम्हाला तुमचे बँक तपशील जसे तुमचे बँकेचे नाव, शाखेचे नाव, IFSC कोड प्रविष्ट करणे आवश्यक आहे सर्व तपशीलांची पडताळणी केल्यानंतर तुम्हाला सबमिट बटणावर क्लिक करावे लागेल अर्ज यशस्वीरित्या सबमिट केल्यानंतर, एक अर्ज क्रमांक तयार केला जाईल तुम्हाला हा अर्ज क्रमांक भविष्यातील संदर्भांसाठी सुरक्षित ठेवणे आवश्यक आहे.

तुमच्या अर्जाची स्थिती तपासण्यासाठी प्रक्रिया

 •         सर्वप्रथम, तुम्हाला महाराष्ट्राच्या अधिकृत वेबसाइटवर जावे लागेल
 •         तुमच्या समोर होम पेज ओपन होईल
 •         मुख्यपृष्ठावर, तुम्हाला तुमचा अर्ज ट्रॅक वर क्लिक करणे आवश्यक आहे
 •         आता तुम्हाला तुमचा अर्ज आयडी टाकावा लागेल
 •         त्यानंतर, तुम्हाला go वर क्लिक करावे लागेल
 •         अर्जाची स्थिती तुमच्या संगणकाच्या स्क्रीनवर असेल

श्रावणबाळ योजना लाभार्थी यादी तपासण्याची प्रक्रिया

 •         सर्वप्रथम, तुम्हाला महाराष्ट्राच्या अधिकृत वेबसाइटवर जावे लागेल
 •         तुमच्या समोर होम पेज ओपन होईल
 •         मुख्यपृष्ठावर, तुम्हाला लाभार्थी यादी पर्यायावर क्लिक करणे आवश्यक आहे
 •         आता तुम्हाला तुमचे जिल्हा मंडळ आणि गाव/ब्लॉक निवडणे आवश्यक आहे
 •         त्यानंतर सबमिट वर क्लिक करावे लागेल
 •         लाभार्थ्यांची यादी तुमच्या संगणकाच्या स्क्रीनवर असेल

संपर्क माहिती

या लेखाद्वारे, आम्ही श्रावणबाळ योजना 2022 संबंधी सर्व महत्त्वाची माहिती दिली आहे. तरीही तुम्हाला कोणत्याही प्रकारची समस्या येत असल्यास, तुम्ही हेल्पलाइन क्रमांकावर संपर्क साधून तुमच्या समस्येचे निराकरण करू शकता. हेल्पलाइन क्रमांक 1800 120 8040 आहे.

 

Leave a Comment