७५ वर्षांवरील लोकांसाठी एमएसआरटीसी बसेसमध्ये महाराष्ट्र मोफत प्रवास योजना

७५ वर्षांवरील नागरिकांसाठी महाराष्ट्र मोफत प्रवास योजना  MSRTC मोफत प्रवास योजनेचे लाभ, उद्दिष्ट, आवश्यक कागदपत्रे अर्ज कसा करावा | महाराष्ट्र राज्य सरकारने राज्यातील ज्येष्ठ रहिवाशांना परिवहन सेवेत प्रवेश देण्यास सुरुवात केली आहे. 25 ऑगस्ट 2022 रोजी महाराष्ट्राच्या मुख्यमंत्र्यांनी महाराष्ट्र मोफत प्रवास योजनेच्या नावाखाली एका कार्यक्रमाचे उद्घाटन केले. या लेखात, आम्हाला महाराष्ट्र राज्य सरकारने सुरू केलेल्या या नवीन परिवहन उपक्रमाची माहिती मिळेल. याशिवाय, आम्ही एमएसआरटीसी मोफत प्रवास योजनेच्या स्थापनेचे उद्दिष्ट तसेच ही योजना वापरण्यासाठी आवश्यक पावले देखील शोधू.

महाराष्ट्र मोफत प्रवास योजना

महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांनी “महाराष्ट्र मोफत प्रवास योजना” या नावाने ओळखल्या जाणाऱ्या नवीन वाहतूक व्यवस्थेची ट्विटरवरील संदेशाद्वारे घोषणा केली. हा कार्यक्रम विशेषत: ज्येष्ठ नागरिकांसाठी तयार करण्यात आला आहे आणि कार्यक्रमाचा एक भाग म्हणून, वृद्धांना MSRTC बसमधून मोफत प्रवास मिळेल. राज्याच्या स्वातंत्र्याच्या 75 व्या वर्धापन दिनानिमित्त, राज्यातील 1.5 लाख ज्येष्ठ नागरिक ज्यांचे वय किमान 75 वर्षे आहे आणि ते 26 ऑगस्टपर्यंत राहतील त्यांना प्रवासासाठी कोणतेही शुल्क किंवा शुल्क भरण्यापासून वाचवले जाईल. स्वातंत्र्य दिनानंतर, 26 ऑगस्ट, 2022 पर्यंत, MSRTC बसमधून प्रवास करणाऱ्या 75 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या सर्व लोकांना त्यांचे पैसे परत मिळतील. एमएसआरटीसीच्या अनेक बसेस असल्याने राज्य सरकारने हे पाऊल उचलले आहे. MSRTC बसेस स्वच्छ आणि सुसज्ज आहेत. त्या महाराष्ट्र राज्यातील सर्वात स्वच्छ बस म्हणून ओळखल्या जातात आणि मुंबई ते पुणे या मार्गावर 200 नवीन वातानुकूलित इलेक्ट्रिक बसेस जोडल्या जाणार आहेत. तसेच, MSRTC कडे 16,000 हून अधिक बसेस आहेत आणि मार्च 2020 मध्ये COVID-19 महामारी सुरू होण्यापूर्वी ते दररोज सुमारे 65 लाख लोक घेत असत. त्यामुळे या बसेसची प्रतिष्ठा आणि देखावा खूप चांगला आहे.

महाराष्ट्र मोफत प्रवास योजनेची उद्दिष्टे

 महाराष्ट्र मोफत प्रवास राज्य योजना एकत्र ठेवण्याचे राज्य सरकारचे मुख्य उद्दिष्ट हे राज्यातील वृद्धांना पैशाची मदत करणे आहे. साथीच्या रोगामुळे आणि महागाई सारख्या आव्हानांमुळे जे वृद्ध लोक पैसे कमावण्यासाठी काम करू शकत नाहीत त्यांना कठीण झाले आहे, राज्य सरकारने त्यांच्यासाठी वाहतूक योजना तयार केली आहे.

महाराष्ट्र मोफत प्रवास योजनेचा लाभ

राज्यातील ज्येष्ठ रहिवाशांना आर्थिक मदत करण्याच्या उद्देशाने राज्य सरकारतर्फे महाराष्ट्र मोफत प्रवास राज्य उपक्रम राबविला जात आहे. हे या योजनेमागील मूलभूत तत्त्व आहे. आवश्यक ओळखपत्रे सादर करून, MSRTC बसमधील प्रवासी मोफत प्रवास सेवेचा वापर करू शकतात. MSRTC च्या सिटी बसेसमध्ये प्रवाशांना विशेषाधिकार प्राप्त सेवेचा लाभ मिळणार नाही. याव्यतिरिक्त, ते राज्याच्या सीमेबाहेर वापरण्यासाठी प्रवेशयोग्य नाही. याशिवाय, 65 ते 75 वयोगटातील प्रवासी MSRTC द्वारे प्रदान केलेल्या विशिष्ट मार्गांसाठी आणि सेवांसाठी त्यांच्या बस तिकिटांच्या किमतीवर पन्नास टक्के सूट मिळण्यास पात्र असतील. आझादी का अमृत महोत्सवाचा एक भाग म्हणून स्वातंत्र्यदिनाच्या एक दिवसानंतर झालेल्या मंत्रिमंडळाच्या बैठकीत शिंदे यांनी ७५ वर्षे किंवा त्याहून अधिक वयाच्या ज्येष्ठांसाठी मोफत प्रवासाची घोषणा केली. MSRTC मोफत प्रवास योजना पात्रता या योजनेचा लाभ घेण्यासाठी उमेदवाराकडे खालील पात्र गुण असणे आवश्यक आहे:

  • महाराष्ट्र राज्याचा नागरिक आणि भारताचा नागरिक असणे आवश्यक आहे.
  • 65 ते 75 वयोगटातील असणे आवश्यक आहे.
  • फक्त MSRTC बसनेच प्रवास करावा.
  • बसने राज्याच्या हद्दीतच प्रवास केला पाहिजे.

महाराष्ट्र मोफत प्रवास योजनेसाठी आवश्यक कागदपत्रे

बसमध्ये प्रवेश करण्यासाठी, आपल्याकडे खालील कागदपत्रे असणे आवश्यक आहे: ओळखपत्र (पॅन कार्ड, आधार कार्ड, ड्रायव्हिंग लायसन्स, मतदार कार्ड) असणे आवश्यक आहे. मोबाईल नंबर.

महाराष्ट्र मोफत प्रवास योजना: फायदे कसे मिळवायचे

एखाद्या व्यक्तीला वाहतूक व्यवस्थेच्या फायद्यांसाठी पात्र होण्यासाठी, त्यांनी प्रथम त्यांची ओळख प्रमाणपत्रे प्रदान करणे आवश्यक आहे, ज्यामध्ये आधार कार्ड, पॅन कार्ड, ड्रायव्हिंग लायसन्स किंवा मतदार कार्ड यांचा समावेश असू शकतो. कागदपत्रे दाखवल्यानंतर ज्येष्ठ नागरिकांना त्यांच्या बस भाड्यात सवलत मिळेल. याशिवाय, एमएसआरटीसीच्या शहर बसेसना या सुविधेमध्ये प्रवेश नसेल, आणि ते फक्त राज्याच्या सीमेच्या आत प्रवास करण्यासाठी प्रवेशयोग्य असेल असे सांगण्यात आले.

Leave a Comment