Vidhwa Pension 2022: विधवा पेंशन योजना आवेदन State Wise List?

विधवा निवृत्ती वेतन योजना : विधवा महिलांना लाभ मिळावा या उद्देशाने विधवा निवृत्ती वेतन योजना राज्य शासनाकडून सुरू करण्यात आली असून, या योजनेंतर्गत राज्यातील निराधार विधवा महिलांना निवृत्ती वेतनाच्या स्वरूपात राज्य शासन स्वत:च्या स्तरावर आर्थिक मदत करते. . या पेन्शन योजनेचा लाभ घेऊन या महिला आपले उदरनिर्वाह करण्याबरोबरच चांगले जीवन जगू शकतात. जर तुमच्या शेजारी किंवा तुमच्या नजरेत एखादी विधवा महिला असेल तर तुम्ही त्यांना विधवा पेन्शन योजनेची माहिती जरूर द्यावी, आज आम्ही तुम्हाला विधा पेन्शन योजना 2022 साठी अर्ज, पात्रता, आवश्यक कागदपत्रांची माहिती देणार आहोत.

विधा पेन्शन योजना 2022 अंतर्गत, राज्य सरकारकडून दरमहा दिले जाणारी 300 रुपये पेन्शनची रक्कम थेट विधवांच्या बँक खात्यात वर्ग केली जाईल. ही रक्कम मूलभूत गरजा पूर्ण करण्यासाठी दिवसभरात वापरली जाऊ शकते. ही उत्तर प्रदेश विधा पेन्शन योजना उत्तर प्रदेश सरकारची कल्याणकारी योजना आहे.

विध्वा पेन्शन योजना, SSPY 2022

विधवा पेन्शन योजना राज्य सरकार चालवत असली तरी ही एक योजना आहे जी भारतातील जवळजवळ प्रत्येक राज्य सरकार चालवते. तुम्ही भारतातील कोणत्याही राज्यातील असाल तर, तुम्ही विधा पेन्शन योजनेअंतर्गत पात्रता आणि निकष पूर्ण केल्यास, तुम्ही विधवा पेन्शन योजना, SSPY चा लाभ घेऊ शकता.

विधवा निवृत्ती वेतन योजनेंतर्गत राज्यातील विधवा महिलांना राज्य सरकारकडून निवृत्ती वेतनाची रक्कम स्वतंत्रपणे आर्थिक मदत म्हणून दिली जाते, ही पेन्शन राज्यातील ज्या महिलांचे पतीचे निधन झाले त्यांनाच दिली जाते.

त्याचे घर. विधवा निवृत्ती वेतन योजनेंतर्गत, सरकारकडून पेन्शनची रक्कम थेट महिलेच्या बँक खात्यात डीबीटीद्वारे हस्तांतरित केली जाते. योजनेत मध्यस्थांचे कोणतेही काम नाही, लाभार्थी महिलेच्या बँक खात्यावर पैसे थेट पाठवले जातात.

विद्वा पेन्शन योजनेंतर्गत आर्थिक मदत मिळविण्यासाठी लाभार्थी महिलेचे आधार कार्ड तिच्या बँक खात्याशी लिंक करणे अनिवार्य आहे. विध्वा पेन्शन योजनेचा मुख्य उद्देश तळागाळातील विधवा महिलांचे उत्थान करणे आणि त्यांचे जीवन सुरळीतपणे चालावे यासाठी आर्थिक मदत करणे हा आहे. आज, या लेखाद्वारे, आम्ही विध्वा पेन्शन योजना, Sspy ची माहिती आणि प्रत्येक राज्यात चालवल्या जाणार्‍या विधवा महिलांसाठीच्या अधिकृत वेबसाइटबद्दल सांगू.

 इंदिरा गांधी विधवा पेन्शन योजना

केंद्र सरकारकडून इंदिरा गांधी विधवा पेन्शन योजना नावाची पेन्शन योजना सुरू करण्यात आली असून, या योजनेंतर्गत विधवा महिलांना केंद्र सरकारकडून थेट आर्थिक मदतही केली जाते. इंदिरा गांधी विधवा पेन्शन योजनेंतर्गत, केंद्र सरकारकडून महिलांना त्यांच्या बँक खात्यात दरमहा ₹ 300 पेन्शनच्या स्वरूपात जमा केले जाते.

इंदिरा गांधी विधवा पेन्शन योजनेअंतर्गत ज्यांचे वय 40 ते 60 वर्षांच्या आत आहे अशा महिलाच अर्ज करू शकतात. इंदिरा गांधी विधवा पेन्शन योजनेचा लाभ घेण्यासाठी तुम्हाला या योजनेअंतर्गत अर्ज करावा लागेल आणि अर्ज स्वीकारल्यानंतरच तुम्हाला या योजनेअंतर्गत पेन्शनची रक्कम मिळण्यास सुरुवात होईल.

इंदिरा गांधी विधवा पेन्शन योजनेचे मुख्य उद्दिष्ट देशातील महिलांना स्वावलंबी बनवणे आणि त्यांना सरकारी आर्थिक मदत उपलब्ध करून देणे हे आहे जेणेकरून ते व्यवस्थित जगू शकतील. इंदिरा गांधी विधवा पेन्शन योजनेंतर्गत केवळ बीपीएल कुटुंबातील विधवा महिलाच अर्ज करू शकतात.

महाराष्ट्र विधवा निवृत्ती वेतन योजना

राज्यातील विधवा महिलांना आर्थिक सहाय्य देण्यासाठी महाराष्ट्र शासनाने महाराष्ट्र विधवा निवृत्ती वेतन योजनाही सुरू केली आहे. महाराष्ट्र विद्वा पेन्शन योजनेंतर्गत महिलांच्या बँक खात्यात राज्य सरकारकडून दरमहा ₹ 600 दिले जातात, त्याचप्रमाणे कोणत्याही घरात कमावती व्यक्ती नसल्यास आणि मुलांची संख्या जास्त असल्यास महाराष्ट्र सरकारकडून ए. विधवांना दरमहा ₹ 900 पेन्शन देण्याची तरतूद करण्यात आली आहे.

महाराष्ट्र विधा पेन्शन योजनेसाठी अर्ज करणाऱ्या लाभार्थी महिलेचे वार्षिक कौटुंबिक उत्पन्न ₹ 21000 पेक्षा जास्त नसावे. महाराष्ट्र विधा पेन्शन योजनेचा लाभ घेणाऱ्या महिलेचे वय 18 ते 60 वर्षांच्या आत असावे. महाराष्ट्र विधवा निवृत्ती वेतन योजना सुरू करण्यामागील राज्य शासनाचा मुख्य उद्देश राज्यातील गरजू गरीब विधवा महिलांना आर्थिक मदत करणे हा असून ही आर्थिक मदत मिळाल्याने महिलांना त्यांचे जीवन योग्य प्रकारे जगता येईल.

विंडो पेन्शन योजना पात्रता

 • या योजनेंतर्गत अर्ज फक्त विधवा महिलाच करतील.
 • साधारणपणे विधवा महिलांचे वय १८ ते ६० वर्षांच्या आत असावे.
 • या योजनेअंतर्गत अर्ज फक्त तुमच्या राज्य सरकारच्या अंतर्गत केला जाऊ शकतो, उदाहरणार्थ तुम्ही बिहारचे असाल तर तुम्ही फक्त बिहार विधवा पेन्शन योजनेसाठी अर्ज करू शकता, महाराष्ट्र विधवा पेन्शन योजनेसाठी नाही.
 • जर एखाद्या विधवा महिलेने तिच्या पतीच्या मृत्यूनंतर एखाद्या महिलेशी लग्न केले तर ती या योजनेसाठी पात्र राहणार नाही.
 • जर महिलेची मुले प्रौढ नसतील तर महिलेला विधवा पेन्शन योजनेचा लाभ मिळेल.
 • जर महिलेचे कोणतेही मूल व्यस्त असेल आणि ती शारीरिकदृष्ट्या काम करण्यास सक्षम नसेल तर अशा परिस्थितीतही महिलेला पेन्शन मिळेल.
 • जर महिलेचे वय 18 वर्षांपेक्षा कमी असेल आणि ती विधवा झाली तर अशा परिस्थितीत तिला विधवा पेन्शन योजनेचा लाभ मिळू शकणार नाही.

विध्वा पेन्शन योजना २०२२ ऑनलाइन अर्ज करा

 • सर्वप्रथम तुमच्या राज्य सरकारने विधवा निवृत्ती वेतनासाठी तयार केलेल्या अधिकृत वेबसाइटवर जा, (विविध राज्यांसाठी भिन्न विधवा पेन्शन वेबसाइट तयार करण्यात आली आहे, ज्यांची यादी आम्ही खाली दिली आहे)
 • सूचीमधून तुमचे राज्य निवडा आणि त्याच्या अधिकृत वेबसाइटवर जा.
 • तुम्ही वेबसाइटवर जाताच, तुम्हाला त्याचे होम पेज दिसेल, तुम्हाला विंडो पेन्शन दिसेल.
 • विंडो पेन्शनच्या पर्यायावर क्लिक करा, विध्वा पेन्शन योजना नोंदणी फॉर्म तुमच्या समोर उघडेल जिथे तुम्हाला तुमची सर्व माहिती प्रविष्ट करावी लागेल.
 • विध्वा पेन्शन नोंदणी फॉर्ममध्ये सर्व माहिती प्रविष्ट केल्यानंतर, तुम्हाला ऑनलाइन अर्ज करा या बटणावर क्लिक करावे लागेल.
 • तुम्ही ऑनलाईन अर्ज करा या बटणावर क्लिक करताच, तुमचा अर्ज राज्य सरकारच्या अंतर्गत विधवा पेन्शन योजनेसाठी केला जातो.

विंडो पेन्शन स्थिती तपासण्याची प्रक्रिया

 • सर्वप्रथम तुमच्या राज्य सरकारच्या विधवा निवृत्ती वेतनासाठी बनवलेल्या अधिकृत वेबसाइटवर जा.
 • वेबसाइटला भेट दिल्यावर तुम्हाला विधवा पेन्शन स्टेटस चेकची लिंक दिसेल.
 • विधवा पेन्शन स्टेटस चेक या पर्यायावर क्लिक केल्यावर तुमच्या समोर एक नवीन पेज उघडेल ज्यामध्ये तुम्हाला तुमची पावतीची माहिती किंवा अर्जाचा संदर्भ क्रमांक टाकावा लागेल.
 • अर्जाचा संदर्भ क्रमांक टाकल्यानंतर, तुम्हाला सर्च बटणावर क्लिक करावे लागेल, तुम्ही सर्च करताच तुमच्या समोर विधवा पेन्शन स्थितीची माहिती उघडेल.

 

Leave a Comment