How to know which mobile number is linked in Aadhar card आधार कार्डमध्ये कोणता मोबाईल नंबर लिंक आहे हे कसे ओळखायचे?

मोबाईल नंबर आधार कार्डशी लिंक आहे की नाही – आधार कार्ड किती महत्त्वाचे आहे? हे तुम्हा सर्वांना माहित असलेच पाहिजे. आजच्या काळात आधार हा असाच एक दस्तऐवज म्हणून उदयास आला आहे. ज्याची सर्वत्र गरज आहे. सरकारी ते निमसरकारी पर्यंत कुठेही केव्हाही गरज पडू शकते. त्यामुळे आधार कार्ड हे अत्यंत महत्त्वाच्या कागदपत्रांपैकी एक आहे, असे म्हटल्यास वावगे ठरणार नाही. त्याच्या मदतीने तुम्ही अनेक सेवांचा लाभ घेऊ शकता. जर तुमचा मोबाईल नंबर तुमच्या आधार कार्डवर नोंदणीकृत असेल. आधार कार्डशी संबंधित कोणतेही काम केल्यानंतर तुम्हाला नोटिफिकेशनद्वारे सूचित केले जाते.

आजकाल प्रत्येकाला आधार सारख्या काही सेवांचा लाभ घेण्यासाठी त्यांचा मोबाईल नंबर त्यांच्या आधार कार्डसोबत नोंदवायचा आहे. जेणेकरून त्यांना त्यांच्या आधार कार्डच्या सर्व सेवांचा लाभही घेता येईल. पण अनेकांनी आपला मोबाईल क्रमांक आधारशी नोंदणीकृत करून घेतला होता. अशा स्थितीत आता मोबाईल क्रमांक आधारशी नोंदणीकृत आहे की नाही आणि तो असेल तर आधार कार्डमध्ये कोणता मोबाइल क्रमांक नोंदवला गेला आहे, हेही त्यांना माहीत नाही. ते विचार करू लागतात. तुमच्यासोबत असेही होऊ शकते की तुम्ही तुमचा मोबाईल नंबर तुमच्या आधार कार्डशी लिंक केला आहे. पण आता कोणता नंबर जोडला होता ते आठवत नाही. तुम्ही हा लेख वाचत आहात. म्हणजे तुमच्या बाबतीतही असेच काहीसे घडले आहे.

तुमचा मोबाईल नंबर तुमच्या आधार कार्डशी लिंक आहे की नाही किंवा कोणता मोबाईल नंबर तुमच्या आधार कार्डशी लिंक आहे हे देखील तुम्ही विसरला असाल तर. त्यामुळे आता तुम्हाला काळजी करण्याची गरज नाही. सर्व प्रथम, मी तुम्हाला सांगतो की तुम्ही योग्य ठिकाणी आला आहात. कारण या लेखात आम्ही अशाच काही पद्धती सांगितल्या आहेत. मोबाईल नंबर तुमच्या आधार कार्डशी लिंक आहे की नाही आणि तो आहे की नाही हे तुम्ही शोधू शकता. त्यामुळे आधार कार्डमध्ये कोणता मोबाईल नंबर लिंक आहे आणि त्यासाठी तुम्हाला कुठेही जाण्याची गरज नाही. त्यापेक्षा हे काम तुम्ही घरी बसून तुमच्या मोबाईलवरून ऑनलाइन करू शकता. तर उशीर कशासाठी, चला जाणून घेऊया मोबाईल नंबर तुमच्या आधार कार्डशी लिंक आहे की नाही.

मोबाईल नंबर जाणून घेण्यासाठी अधिकृत वेबसाईट वर

क्लिक करा

सर्व प्रथम uidai.gov.in वर आधार कार्ड (UIDAI) च्या अधिकृत वेबसाइटला भेट द्या.

 • आता आधार सेवांमध्ये आधार क्रमांक सत्यापित करा वर क्लिक करा.
 • आता तुम्ही एका नवीन पानावर पोहोचाल. तेथे तुम्हाला तुमचा आधार क्रमांक आणि कॅप्चा कोड भरावा लागेल आणि Proceed आणि Verify Aadhaar वर क्लिक करावे लागेल.
 • आता पुन्हा एक नवीन पेज उघडेल. त्यांचा आधार क्रमांक अस्तित्वात लिहिला जाईल. तुमचे वय, लिंग, राज्य आणि शेवटी मोबाईल नंबर त्याच्या खाली लिहिला जाईल.
 • मात्र, आधार सुरक्षेमुळे येथे आधार कार्डशी लिंक केलेल्या मोबाइल क्रमांकाचे शेवटचे तीन अंकच दिसतील. असे काहीतरी – xxxxxx164
 • याद्वारे तुम्हाला कळेल की तुमचा मोबाईल नंबर तुमच्या आधार कार्डशी लिंक आहे.

पण आता तुम्हाला तुमच्या आधार कार्डशी कोणता मोबाईल नंबर लिंक आहे हे शोधावे लागेल. हे शोधणे आपल्यासाठी इतके कठीण होणार नाही. कारण तुमचा कोणता मोबाईल नंबर शेवटचा शेवटचा तीन अंक होता हे तुम्ही स्वतः विचार करून शोधू शकता. तुमच्याकडे सध्या तो नंबर नसेल. पण हा नंबर तुमच्या सोबत होता हे तुम्ही लक्षात ठेवा. ती शेवटची तीन अंकी संख्या तुमच्याकडे पूर्वी होती किंवा अजूनही आहे. काही फरक पडत नाही. तोच नंबर आहे की नाही याची एकदा खात्री करून घ्यायची असेल, तर कोणता मोबाइल नंबर आधार कार्डशी लिंक आहे आणि तो कसा ओळखायचा ते वाचूया.

आधार कार्डशी कोणता मोबाईल नंबर लिंक आहे हे कसे ओळखायचे?

आता जर तुम्हाला माहित असेल की तुमचा मोबाईल नंबर तुमच्या आधार कार्डशी लिंक आहे. पण तुमच्या आधार कार्डमध्ये कोणता मोबाईल नंबर लिंक आहे हे जाणून घ्यायचे आहे. त्यामुळे खाली दिलेल्या स्टेप्स फॉलो कराव्या लागतील.

सर्व प्रथम uidai.gov.in वर आधार कार्ड (UIDAI) च्या अधिकृत वेबसाइटला भेट द्या.

 • gov.in च्या मुख्यपृष्ठावर, आधार सेवांचा ईमेल/मोबाइल क्रमांक सत्यापित करा वर क्लिक करा.
 • आता एक नवीन पेज उघडेल. येथे तुम्हाला तुमचा आधार क्रमांक आणि तो मोबाईल क्रमांक टाकावा लागेल. तुमच्या आधार कार्डशी कोणता मोबाईल नंबर लिंक आहे असे तुम्हाला वाटते?
 • नंतर कॅप्चा कोड भरा आणि ओटीपी पाठवा बटणावर क्लिक करा.
 • तुम्ही इथे लिहिलेला नंबर. जर तोच क्रमांक आधार कार्डशी जोडलेला असेल. त्यानंतर असा संदेश दिसेल – तुम्ही प्रविष्ट केलेला मोबाइल नंबर आमच्या रेकॉर्डसह आधीच सत्यापित केलेला आहे
 • जर हा क्रमांक तुमच्या आधारशी लिंक केलेला नसेल. त्यामुळे असा संदेश दिसेल. तुम्ही प्रविष्ट केलेला मोबाईल नंबर आमच्या रेकॉर्डशी जुळत नाही
 • तर त्याच प्रकारे तुम्ही तुमचा आधार नोंदणीकृत मोबाइल नंबर आणि हा नंबर लिंक आहे की नाही हे तपासू शकता.

Leave a Comment