MahaDBT Portal Farmers Scheme 2023 महाडीबीटी पोर्टल शेतकरी योजना 2023- सर्व योजनांचे संपूर्ण तपशील

Mahadbt Farmer Scheme List in Marathi : शेतकरी बांधवानो आज आपण या लेखात Mahadbt पोर्टलवर लागू होत असलेल्या शेतकरी योजना महाराष्ट्र 2022 ची माहिती पाहणार आहोत. चला तर मग मित्रांनो, महाडीबीटी पोर्टल अंतर्गत शेतकऱ्यांसाठी कोणत्या सबसिडीच्या योजना राबविण्यात येत आहेत ते पाहूया. तसेच महाडीबीटी शेतकरी योजना 2022 अंतर्गत कोणत्या घटकांसाठी सबसिडी देय आहे. मित्रांनो, जर तुम्हाला या शेतकरी अनुदान योजनांचा लाभ घ्यायचा असेल तर हा लेख शेवटपर्यंत वाचा.

अधिक योजनांची यादी पाहण्यासाठी

येथे क्लिक करा

  1. प्रधानमंत्री कृषी संचलन योजना

प्रधानमंत्री कृषी सिंचन योजनेंतर्गत, शेतकऱ्यांना तुषार सिंचन आणि ठिबक सिंचन यांसारख्या सूक्ष्म सिंचन घटकांसाठी अनुदान दिले जाईल. प्रधानमंत्री कृषी थिबक सिंचन किंवा तुषार चंचन योजनेंतर्गत, लहान आणि अत्यल्प भूधारक शेतकऱ्यांना 55 टक्के अनुदान देय आहे तर इतर शेतकऱ्यांना 45 टक्के अनुदान देय आहे.

  1. कृषी यांत्रिकीकरण उपअभियान योजना

कृषी यांत्रिकीकरण उपअभियान योजनेअंतर्गत महाडीबीटी पोर्टल 2022 वर राबविण्यात येणाऱ्या योजनेअंतर्गत कृषी यांत्रिकीकरणाला चालना दिली जाईल. तसेच, शेतीतील ऊर्जा वापराचे प्रमाण हेक्टरी दोन किलोवॅटपर्यंत वाढवणे शक्य होणार आहे. या योजनेचा लाभ लहान आणि अत्यल्प भूधारक शेतकऱ्यांना मिळावा. तसेच, शेतीमध्ये कमी ऊर्जा वापरून उत्पादकता वाढवणे हा या योजनेचा मुख्य उद्देश असेल. महाडीबीटी पोर्टल अंतर्गत राबविण्यात आलेल्या कृषी यांत्रिकीकरण उपअभियान योजनेचे धोरण कृषी यंत्रे किंवा अवजारे खरेदीसाठी आर्थिक सहाय्य देऊन कृषी यांत्रिकीकरणाला चालना देणे आहे.

या कृषी यांत्रिकीकरण उपअभियान अनुदान योजनेंतर्गत खालील अवजारांच्या खरेदीसाठी महाराष्ट्र शासनाकडून अर्थसहाय्य देण्यात येत आहे.

ट्रॅक्टर

पॉवर टिलर

ट्रॅक्टर/ पॉवर टिलर जंगम उपकरणे

बैल चालविणारी यंत्रे/उपजारे

मानवी शक्तीवर चालणारी यंत्रे/उपकरणे

प्रक्रिया सेट

कापणीचे पाश्चात्य तंत्रज्ञान

फलोत्पादन यंत्रे/उपजारे

ठराविक मशीन टूल्स

स्वयं-चालित मशीन

भाडे तत्वावर सुविधा केंद्र

कृषी उपकरणे बँकेची स्थापना

उच्च तंत्रज्ञान, उत्पादन सेवा सुविधा केंद्राची स्थापना

  1. राष्ट्रीय अन्न सुरक्षा अभियान (अन्नधान्य, तेलबिया, ऊस आणि कापूस)

राष्ट्रीय अन्न सुरक्षा अभियान योजनेअंतर्गत शेतकऱ्यांना बियाणे वितरण, एकात्मिक पोषक व्यवस्थापन, एकात्मिक कीड व्यवस्थापन (औषधे, जैविक घटक, तणनाशके), वैयक्तिक शेततळे, पाईप्स, पंप संच आणि विविध कृषी अवजारे यासाठी अनुदान दिले जाते.

  1. बिरसा मुंडा कृषी क्रांती योजना (आदिवासी उपयोजना किंवा आदिवासी उपयोजना बाह्य) सिंचनाची सुविधा देऊन शेतकऱ्यांचे उत्पन्न वाढवून जमिनीत ओलावा टिकवून ठेवण्यासाठी राज्य शासनाच्या कृषी विभागामार्फत आदिवासी शेतकऱ्यांसाठी बिरसा मुंडा कृषी क्रांती योजना लागू करण्यात आली आहे.

बिरसा मुंडा कृषी क्रांती योजनेंतर्गत, महाराष्ट्र राज्य शासनाकडून खालील विविध बाबींसाठी अनुदान दिले जाते.

नवीन विहिरीसाठी – रु. 2.50 लाख

जुन्या विहिरीच्या दुरुस्तीसाठी – रु.50 हजार

बोरिंगसाठी – 20 हजार रुपये

पंप सेटसाठी – रु. 20 हजार

वीज जोडणीसाठी – रु. 10 हजार

शेतातील प्लॅस्टिक अस्तरांसाठी – रु. 1 लाख

सूक्ष्म सिंचन संचामध्ये ठिबक सिंचन – रु. 50 हजार किंवा मिस्ट इरिगेशन संच – रु. 25 हजार

पीव्हीसी पाईपसाठी – ३० हजार रुपये

परसबागेसाठी – पाचशे रुपये

अशा प्रकारे अनुदान दिले जाणार आहे. राज्यात बिरसा मुंडा कृषी क्रांती योजना मुंबई, सिंधुदुर्ग, रत्नागिरी, सातारा, सांगली आणि कोल्हापूर जिल्हे वगळता राज्यातील इतर सर्व जिल्ह्यांमध्ये राबविण्यात येत आहे.

Leave a Comment