crop insurance list Maharashtra 2023 | खरीप पिक विमा 2023 वाटप सुरू, तुमचे नाव यादीत पहा

crop insurance list Maharashtra प्रधानमंत्री पीक विमा योजना यादी 2023 पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी शेतकऱ्यांच्या पिकांचे संरक्षण करण्यासाठी प्रधानमंत्री फसल विमा योजना सुरू केली आहे. या योजनेंतर्गत शेतकऱ्यांच्या पिकांचे नुकसान झाल्यास विमा संरक्षण देण्याची तरतूद करण्यात आली आहे, म्हणजेच पीक नुकसान झाल्यास विमा दाव्याची रक्कम दिली जाईल. त्याची जागा सरकारच्या आधीच्या दोन योजनांनी घेतली आहे. या दोन योजनांपैकी पहिली राष्ट्रीय कृषी हमी योजना आणि दुसरी सुधारित कृषी हमी योजना होती. या दोन्ही योजनांमध्ये अनेक त्रुटी होत्या. दोन्ही जुन्या योजनांचा सर्वात मोठा दोष म्हणजे त्यांची लांबलचक दावा प्रक्रिया. crop insurance list Maharashtra

यादी मध्ये तुमचे नाव पाहण्यासाठी येथे क्लिक करा

येथे क्लिक करा

या जुन्या योजनांमध्ये पीक निकामी झाल्याने शेतकऱ्यांना दाव्यांमध्ये अनेक अडचणींचा सामना करावा लागत होता. त्यामुळे या दोन योजनांची जागा प्रधानमंत्री फसल विमा योजनेने घेतली. PMFBY योजना 13 मे 2016 रोजी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी सुरू केली होती. यामध्ये प्रत्येक शेतकऱ्याची आर्थिक परिस्थिती लक्षात घेऊन प्रीमियमची रक्कम खूपच कमी ठेवण्यात आली आहे. विमा प्रीमियमची रक्कम खरीपात ५% आणि रब्बीमध्ये फक्त १.५% आहे. crop insurance list Maharashtra

पीक विमा रबी 2023 चा लाभ घेण्यासाठी लवकर अर्ज करा
शेवटची तारीख – ३१ डिसेंबर २०२२: शेतकऱ्यांनी २०२२-२३ च्या रब्बी पिकाची पेरणी केली असेल. शेतकरी आता चांगले पीक येण्याच्या आशेने मनापासून काम करत आहे. परंतु काही वेळा निसर्ग किंवा इतर कारणांमुळे शेवटच्या क्षणी पिकाचे नुकसान होते. त्यामुळे शेतकऱ्याची संपूर्ण मेहनत वाया जाते म्हणजेच त्याची मेहनत वाया जाते. पीक विमा यादी महाराष्ट्र

पीक विमा यादी महाराष्ट्र हे लक्षात घेऊन शेतकऱ्यांनी आपल्या पिकाचा विमा शासनाच्या पीक विमा योजनेतून काढावा जेणेकरून नुकसान होणार नाही. तुमच्या पिकाचा विमा काढण्यासाठी, तुम्हाला ३१ डिसेंबर २०२२ पूर्वी काही प्रीमियम रक्कम भरावी लागेल. यामुळे तुमच्या पिकाचे संरक्षण होईल. म्हणजे जर तुमच्या पिकाचे नुकसान झाले तर तुम्ही त्याचे हक्कदार असाल. सध्या रब्बी 2022-23 पिकासाठी (31 डिसेंबरपर्यंत) अर्ज स्वीकारले जात आहेत. विमा योजनेचा लाभ घ्यायचा असेल तर.

Leave a Comment