The Voter ID card: 2024 च्या निवडणुकीपूर्वी रंगीत मतदार ओळखपत्रासाठी करा लवकरात लवकर अर्ज जाणून घ्या संपूर्ण प्रक्रिया

2024 च्या निवडणुकीपूर्वी रंगीत मतदार ओळखपत्रासाठी अर्ज करू इच्छित आहात? येथे एक चरण-दर-चरण मार्गदर्शक आहे

मतदार ओळखपत्र, ज्याला इलेक्टोरल फोटो आयडी कार्ड (EPIC) म्हणूनही ओळखले जाते, हे एक महत्त्वपूर्ण दस्तऐवज आहे जे 18 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या व्यक्तींना त्यांचे मत देण्याचा अधिकार देते. छायाचित्र, नाव, पत्ता, मतदार ओळखपत्र क्रमांक आणि इतर आवश्यक माहिती असलेले लॅमिनेटेड पेपर म्हणून पूर्वी ओळखण्याजोगे, मतदार ओळखपत्र 2015 मध्ये रंगीत आवृत्तीच्या परिचयासह बदलण्यात आले.

निवडणूक आयोग नवीन मतदारांना आणि विद्यमान मतदारांना रंगीत मतदार ओळखपत्रे जारी करतो जे त्यांच्या कार्ड तपशीलांमध्ये सुधारणा करण्याची विनंती करतात. याव्यतिरिक्त, कार्डची पारंपारिक काळा आणि पांढरी आवृत्ती असलेल्या व्यक्तींना ते नवीन रंगीत आवृत्तीसह बदलण्याचा पर्याय आहे. यासाठी, त्यांना त्यांच्या शहर किंवा जिल्ह्याच्या नोंदणी केंद्रावर 30 रुपये अतिरिक्त शुल्क भरावे लागेल आणि प्रत्येक राज्याच्या संबंधित निवडणूक आयोगाच्या वेबसाइटवर नमूद केलेल्या वैशिष्ट्यांनुसार त्यांची छायाचित्रे तसेच आवश्यक कागदपत्रे प्रदान करावी लागतील.

रंगीत मतदार ओळखपत्रामध्ये धारकाचे पूर्ण नाव, पत्ता, छायाचित्र, मतदारसंघ आणि जन्मतारीख यासह होलोग्राम आणि अद्वितीय अनुक्रमांक असतो.

अधिकृत वेबसाईटसाठी

येथे क्लिक करा 

डिजिटल मतदार ओळखपत्र डाउनलोड 2023 बद्दल
मतदान करण्यासाठी भारतात मतदार ओळखपत्र असणे अनिवार्य आहे. हे मतदार ओळखपत्र नागरिकांच्या ओळखीचा पुरावा म्हणूनही काम करते. भारताच्या निवडणूक आयोगाने अलीकडेच एक डिजिटल मतदार ओळखपत्र लाँच केले आहे जे मतदार फोटो ओळखपत्र किंवा E-EPIC म्हणून ओळखले जाते. हे अधिकृत वेबसाइटवरून PDF स्वरूपात डाउनलोड केले जाऊ शकते. धारक ते प्रिंट आणि लॅमिनेट देखील करू शकतो. धारक हे कार्ड फोन किंवा संगणकावरील डिजी लॉकरमध्ये देखील ठेवू शकतो. हे कार्ड धारण करणाऱ्या व्यक्तीला भारतात नोंदणीकृत मतदार म्हणून मान्यता दिली जाईल. हे कार्ड नॉन-एडिटेबल फॉरमॅटमध्ये आहे. नवीन नोंदणीसाठी हे कार्ड दिले जात आहे.

या कार्डमध्ये अनुक्रमांक, भाग क्रमांक इत्यादी प्रतिमा आणि लोकसंख्याशास्त्रासह एक सुरक्षित QR कोड देखील आहे. हे कार्ड मतदार पोर्टल किंवा मतदार हेल्पलाइन मोबाइल अॅप किंवा राष्ट्रीय मतदार सेवा पोर्टलवरून डाउनलोड केले जाऊ शकते. हे कार्ड डाउनलोड करण्यासाठी फॉर्म संदर्भ क्रमांक देखील वापरला जाऊ शकतो. या कार्डची फाइल साइज 250 KB आहे.

ऑनलाइन अर्ज प्रक्रिया
पायरी 1: nvsp.in ला भेट देऊन राष्ट्रीय मतदार सेवा पोर्टल (NVSP) वेबसाइट उघडा.

पायरी 2: मुख्यपृष्ठावरील “मतदार पोर्टल” बॉक्सवर क्लिक करा, जे तुम्हाला अधिकृत पोर्टलवर पुनर्निर्देशित करेल: https://voterportal.eci.gov.in.

पायरी 3: “नवीन खाते तयार करा” वर क्लिक करून आणि ऑन-स्क्रीन सूचनांचे अनुसरण करून पोर्टलवर नोंदणी करा. तुम्ही तुमचे Google, Facebook, Twitter किंवा Linkedin खाते वापरून साइन अप करणे देखील निवडू शकता.

पायरी 4: आवश्यक माहिती देऊन आणि तुमचा फोटो अपलोड करून फॉर्म 6 पूर्ण करा.

पायरी 5: फॉर्म सबमिट केल्यानंतर, भविष्यातील संदर्भासाठी सबमिशन तपशीलांची नोंद करा, जसे की अर्ज स्थितीचा मागोवा घेणे.

अधिकृत वेबसाईटसाठी

येथे क्लिक करा 

ऑफलाइन अर्ज प्रक्रिया:

ऑफलाइन मार्गाला प्राधान्य देणार्‍यांसाठी, या चरणांचे अनुसरण करा:
पायरी 1: जवळचे ई-सेवा किंवा मी सेवा कार्यालय शोधा.

पायरी 2: पत्त्याचा पुरावा, वयाचा पुरावा (18 ते 21 वयोगटातील व्यक्तींसाठी) आणि तुमचा फोटो यासह सर्व आवश्यक कागदपत्रांसह कार्यालयाला भेट द्या.

पायरी 3: अचूक तपशीलांसह फॉर्म 6 भरा.

पायरी 4: सहाय्यक कागदपत्रांसह फॉर्म सबमिट करा.

पायरी 5: भारतीय निवडणूक आयोगाने पडताळणी आणि प्रमाणीकरण केल्यानंतर, नवीन रंगीत मतदार ओळखपत्र जारी केले जाईल.

Leave a Comment