How to check your CIBIL score: CIBIL स्कोअर कसा तपासायचा

how can i see my cibil report बहुतेक लोकांसाठी, कर्ज काढणे ही एक गोष्ट आहे जी ते अपरिहार्यपणे कधीतरी करतात. आणि जर तुम्ही पैसे उधार घेण्याचा विचार करत असाल – तुमच्या स्वप्नातील घर, कार किंवा इतर कोणत्याही खर्चासाठी – तुम्हाला चांगला क्रेडिट स्कोअर स्थापित करणे आवश्यक आहे. UAE किंवा विस्तीर्ण मध्य पूर्व how can i get my cibil report free प्रदेशात असलेल्या अनेक अनिवासी भारतीयांसाठी, भारतात कर्ज घेणे अजूनही शक्य आहे हे लक्षात ठेवणे महत्त्वाचे आहे. तथापि, त्यांच्याकडे मजबूत CIBIL स्कोर, भारतातील क्रेडिट स्कोअर प्रणाली असणे आवश्यक आहे.how do bank check cibil score

how is cibil score generated ज्यांना तुमचा CIBIL स्कोअर कसा तपासायचा हे जाणून घ्यायचे आहे त्यांच्यासाठी येथे एक साधे मार्गदर्शक आहे.how do you find out what your credit score is

CIBIL च्या अधिकृत वेबसाइटवर प्रवेश करण्यासाठी

येथे क्लिक करा 

CIBIL स्कोर काय आहे?

how to check my current credit score CIBIL स्कोअर हे तीन-अंकी क्रेडिट पात्रता मेट्रिक आहे, जे 300 ते 900 पर्यंत आहे, जे TransUnion CIBIL लिमिटेड द्वारे प्रदान केले जाते. पूर्वी क्रेडिट इन्फॉर्मेशन ब्युरो (इंडिया) लिमिटेड म्हणून ओळखली जाणारी, ही संस्था भारतातील पहिली क्रेडिट ब्युरो आहे.how to find my cibil score

how do i check my cibil score हा गुण तुमच्या आर्थिक वर्तनाच्या विविध पैलूंना प्रतिबिंबित करतो. खालील घटक त्याच्या गणनेवर परिणाम करतात:how can i know my cibil score

  • पेमेंट इतिहास. तुम्ही तुमचे कर्ज आणि क्रेडिट कार्डची परतफेड किती वेळेवर करता याचा संदर्भ आहे.
  • क्रेडिट वापराचे प्रमाण. हे तुम्ही तुमच्या उपलब्ध क्रेडिटपैकी किती वापरत आहात याचा संदर्भ देते.
  • क्रेडिट प्रकार आणि कालावधी. सुरक्षित आणि असुरक्षित कर्जासह तुमचा पोर्टफोलिओ किती वैविध्यपूर्ण आहे याचा विचार केला जातो. सुरक्षित कर्जासाठी कर्जाची हमी म्हणून संपार्श्विक आवश्यक असते. दरम्यान, असुरक्षित कर्ज अशा तारण न देता दिले जाते.
  • क्रेडिट चौकशी. तुमचे क्रेडिट अर्ज किती वारंवार येतात याचा संदर्भ देते.

how to see my cibil score साधारणपणे सांगायचे तर, 750 ते 900 चा स्कोअर उत्कृष्ट आहे, जे तुम्हाला सावकारांसमोर चांगल्या क्रेडिट स्थितीत ठेवतात. तुमचा CIBIL स्कोर जितका कमी असेल तितकी तुमची क्रेडिट मंजूरी मिळण्याची शक्यता कमी असते. 350 च्या खाली कुठेही कमी स्कोअर मानला जातो.

CIBIL च्या अधिकृत वेबसाइटवर प्रवेश करण्यासाठी

येथे क्लिक करा 

तुमचा CIBIL स्कोर कसा तपासायचा

नियमितपणे तपासणे आणि चांगले CIBIL स्कोअर राखणे आवश्यक आहे. शेवटी, कर्ज आणि क्रेडिट कार्ड यांसारख्या क्रेडिट सुविधा सुरक्षित करण्याच्या तुमच्या क्षमतेवर याचा लक्षणीय परिणाम होतो. तुमचा CIBIL स्कोर तपासण्यासाठी या पायऱ्या फॉलो करा.

पायरी 1: CIBIL वेबसाइटला भेट द्या

वेगवेगळे पोर्टल तुम्हाला तुमचा CIBIL स्कोर तपासण्यात मदत करतात. तथापि,  अधिक अचूक स्कोअरसाठी CIBIL च्या अधिकृत वेबसाइटवर प्रवेश करणे सर्वोत्तम आहे.

पायरी 2: तुमची माहिती द्या आणि तुमचे खाते तयार करा

how can i get my cibil score वेबसाइटवर, तुम्हाला तुमची मूलभूत माहिती प्रदान करण्यास सांगितले जाईल. यामध्ये तुमचे नाव, संपर्क क्रमांक आणि ईमेल पत्ता समाविष्ट आहे. हे सिस्टमला तुम्हाला डेटाबेसमध्ये ओळखू देईल. तुम्हाला तुमचा परमनंट अकाउंट नंबर (PAN) देखील टाकावा लागेल. भारतात, आयकर विभाग हा दहा अंकी अल्फान्यूमेरिक नंबर जारी करतो.

या चरणात, तुम्ही खाते तयार करण्यासाठी पासवर्ड देखील तयार केला पाहिजे. तुमच्या मोबाईल नंबरवर पाठवण्‍यासाठी तुम्ही ईमेल पडताळणी किंवा वन-टाइम पासवर्डद्वारे तुमचे खाते प्रमाणित करणे आवश्यक आहे.

पायरी 3: क्रेडिट इतिहास प्रश्नांची उत्तरे द्या

how to find your cibil score वेबसाइट तुमच्या मागील कर्ज आणि क्रेडिट कार्डबद्दल काही प्रश्न देखील विचारेल. तुमच्या प्रतिसादांमध्ये अचूक रहा, कारण तुमची विशिष्ट क्रेडिट माहिती आणण्यासाठी सिस्टम त्यांचा वापर करेल.how can we check cibil score

पायरी 4: सदस्यता योजना निवडा

how do i know my cibil score यानंतर, CIBIL तुमच्या क्रेडिट रिपोर्टमध्ये सतत प्रवेश करण्यासाठी विविध सबस्क्रिप्शन योजना सादर करेल. एका महिन्याच्या प्रवेशासाठी, तुम्ही $6.60, सहा महिन्यांसाठी $9.60 आणि 12 महिन्यांसाठी $14.40 द्याल. एका-वेळच्या विनामूल्य अहवालासाठी, फक्त “नाही धन्यवाद” निवडा.

पायरी 5: तुमच्या खात्यात लॉग इन करा आणि तुमचा स्कोअर तपासा

लॉग इन करण्यासाठी आणि तुमच्या डॅशबोर्डमध्ये प्रवेश करण्यासाठी तुम्ही तयार केलेली क्रेडेन्शियल वापरा. तिथून, तुम्हाला तुमचा CIBIL स्कोर दिसेल. तुमच्या क्रेडिट स्थितीबद्दल सखोल अंतर्दृष्टी मिळविण्यासाठी तुम्ही अधिक तपशीलवार क्रेडिट अहवाल देखील पाहू शकता.how to generate cibil score

CIBIL च्या अधिकृत वेबसाइटवर प्रवेश करण्यासाठी

येथे क्लिक करा 

Leave a Comment