How to improve your credit score तुमचा सिबिल स्कोर कसा वाढवावा.

How to improve your credit score नमस्कार मित्रांनो मित्रांनो आपल्याला बरेचदा पैशांची गरज पडते त्यासाठी आपण पर्सनल लोन घेतो आणि इतरत्रही लोन आपण उपयोग घेतो पण मित्रांनो लोन घेण्यासाठी काहीही गरज गोष्टी गरजेचे असतात. त्यापैकी महत्त्वाची गोष्ट अशी की क्रेडिट स्कोर म्हणजेच सिबिल स्कोर तर मित्रांनो हा सेटिंग स्कोर बरेच लोकांचा कमी असतो. पण अशा काही टिप्स आहेत की ज्याद्वारे तुम्ही क्रेडिट स्कोर वाढू शकतात. आपण खाली पाहणार आहोत तर त्या टिप्स कोणत्या ते पाहण्यासाठी आले पूर्ण वाचा.

क्रेडिट स्कोअर हा एखाद्या व्यक्तीच्या क्रेडिट इतिहासचा 3-अंकी संख्यात्मक सारांश आहे. हा त्यांच्या क्रेडिट पात्रतेचा सूचक आहे. भारतीय रिझर्व्ह बँक नोंदणीकृत क्रेडिट ब्युरो जसे की ट्रांसयुनियन सिबिल, क्रिफ हाय मार्क, इक्विफॅक्स आणि एक्स्पेरियन यांनी क्रेडिट स्कोअर जारी केला जातो. उदाहरणार्थ, एखाद्या व्यक्तीचा ट्रांसयुनियन सिबिल क्रेडिट स्कोअर 300 ते 900 पर्यंत असतो.

  • Timely repayment वेळेवर पुनर्भरण: तुमच्या विद्यमान कर्जाच्या EMI आणि मासिक क्रेडिट कार्ड बिलांची नेहमी वेळेवर परतफेड करा.
  • Lower credit utilisation ratio कमी क्रेडिट वापर गुणोत्तर: क्रेडिट वापर गुणोत्तर म्हणजे तुम्हाला उपलब्ध असलेल्या क्रेडिटपैकी तुम्ही किती वापरत आहात याचा संदर्भ देतो.
  • Avoid too many loan applications in a short time period थोड्या वेळात खूप कर्ज अर्ज टाळा: थोड्या वेळात खूप कर्ज किंवा क्रेडिट कार्ड मिळवण्यासाठी अर्ज करणे टाळावे.
  • A healthy mix of secured and unsecured loans सुरक्षित आणि असुरक्षित कर्जाचा संतुलित मिश्रण: चांगला क्रेडिट स्कोअर राखण्यासाठी, तुमच्याकडे सुरक्षित कर्ज (घर कर्ज, वाहन कर्ज, सोने कर्ज किंवा इतर कोणत्याही गहाणांवरील कर्ज) आणि असुरक्षित कर्ज (क्रेडिट कार्ड, वैयक्तिक कर्ज, शिक्षण कर्ज इत्यादी) यांचा संतुलित मिश्रण असणे आवश्यक आहे.
  • Don’t close old credit cards जुन्या क्रेडिट कार्ड बंद करू नका: तुमच्या क्रेडिट स्कोअरसाठी कर्जाचा कालावधी किंवा तुम्ही क्रेडिट कार्ड घेऊन किती वेळ आहे हे महत्वाचे असते.

Leave a Comment