tur bajar bhav today : तुरीचा भाव दहा हजारांच्या वर आहे

अमरावती : amravati-apmc नैसर्गिक आपत्तीचा तुरीच्या पिकाला मोठा फटका बसला. त्यामुळे उत्पादनात घट झाली आहे. मर्यादित उत्पादन लक्षात घेता तुरीच्या भावात वाढ झाली आहे.

Agricultural Produce Market Committee यंदा नैसर्गिक आपत्तीचा तुरीच्या पिकाला मोठा फटका बसला. त्यामुळे उत्पादनात घट झाली आहे. मर्यादित उत्पादन लक्षात घेता तुरीच्या भावात वाढ झाली आहे. अमरावती कृषी उत्पन्न बाजार समितीत तुरीला विक्रमी भाव मिळत असून, तुरीच्या भावाने दहा हजारांचा टप्पा ओलांडला आहे. अमरावती कृषी उत्पन्न बाजार समितीत शुक्रवारी 5 हजार 850 क्विंटल तुरीची आवक झाली. तुरीला किमान ९ हजार रुपये आणि कमाल १० हजार ५०० रुपये म्हणजेच सरासरी ९ हजार ७५० रुपये प्रतिक्विंटल भाव मिळाला.tur bhav today

 

तुरीचा भाव पाहण्यासाठी

येथे क्लिक करा 

 

Farmers खरीप हंगामाच्या सुरुवातीला मान्सूनचे पावसाचे आगमन उशिराने झाले. हंगामाचा सुरुवातीचा भाग कोरडा असल्याने खरिपातील पेरण्या लांबल्या. त्यामुळे हा हंगाम मोठा आहे. सुरुवातीला अपुरा पाऊस आणि नंतर अवकाळी पावसाचा तुरीच्या पिकावर विपरीत परिणाम झाला. तुरीचे पीक फुलोऱ्याच्या अवस्थेत असतानाच अवकाळी पावसामुळे नुकसान झाले. ढगाळ वातावरण व सुरवंटाच्या हल्ल्यामुळे तुरीच्या पिकाचे अतोनात नुकसान झाले. तुरीवर विविध किडींचाही प्रादुर्भाव झाला होता. या सर्व प्रकारामुळे खरीप हंगामातील तूर पिकांच्या उत्पादनात मोठी घट झाली.

सध्या तुरीची लागवड आणि काढणी सुरू आहे. जिल्ह्यात उत्पादनात मोठी घट झाल्याचे दिसून येत आहे. एकरी एक ते दोन क्विंटल उत्पादन मिळते. शेतकऱ्याच्या घरी पोहोचल्यानंतर तो बाजारात विक्रीसाठी आणला जातो. आगामी काळात बाजार समितीत आवक वाढण्याची शक्यता आहे. यंदा बाजारात आवक कमी आणि सरकारी खरेदीमुळे बाजाराला आधार मिळत आहे. तुरीच्या दरातील वाढ भविष्यातही कायम राहण्याचा अंदाज आहे. पावसाळ्यात तुरीच्या दरावर दबाव असतो.

तुरीचा भाव पाहण्यासाठी

येथे क्लिक करा 

 

Agricultural tur bhav तुरीचा सरासरी भाव 9 ते 10 हजार रुपये इतका आहे. उत्पादित तंबाखूचे प्रमाणही कमी होत आहे. त्यामुळे वर्षभर तुरीचे भाव चढेच राहण्याची शक्यता आहे. गेल्या हंगामात सरकारने फारशी तूर खरेदी केली नाही. चालू वर्ष हे निवडणुकीचे वर्ष असल्याने केंद्र सरकार अन्नधान्याच्या दरवाढीबाबत सतर्क आहे. त्यामुळे सरकारने अनुदानित आयातीचे धोरण स्वीकारले आहे. केंद्र सरकारनेही हमी भाव सात हजार रुपये प्रतिक्विंटल असताना हमीभावापेक्षा जादा दर देऊन बाजारभावाने खरेदी सुरू केली आहे.

 

भविष्यातही भाव वाढण्याची शक्यता असल्याने व्यापाऱ्यांनी आणि प्रक्रिया करणाऱ्यांनीही खरेदी सुरू केली आहे. त्यामुळे पाईपच्या दरात वाढ झाली आहे. भाववाढीच्या अपेक्षेने शेतकरीही हळूहळू तूर विकत आहेत. त्यामुळे वर्षभर बाजारात तूरी व तूरडाळीचा काहीसा तुटवडा राहणार असून, दरात वाढ होण्याची शक्यता आहे.

Leave a Comment