Old Pension Scheme: जुन्या पेन्शन योजनेतील कर्मचाऱ्यांना मिळणार जुन्या पेन्शनची संपूर्ण रक्कम, पाहा संपूर्ण बातमी:

जुनी पेन्शन योजना: भारत सरकारची जुनी पेन्शन योजना ही सरकारी कर्मचाऱ्यांना निवृत्तीनंतर पेन्शन देण्याची योजना होती. या योजनेंतर्गत सरकारी कर्मचाऱ्यांनी त्यांच्या पगाराचा काही भाग पेन्शन फंडात जमा केला आणि निवृत्तीनंतर सरकार दरमहा या निधीतून ठराविक रक्कम भरत असे. या योजनेंतर्गत निवृत्तीनंतर मिळालेल्या शेवटच्या वेतनापैकी निम्मे वेतन पेन्शन म्हणून दिले जाते

2004 मध्ये, भारत सरकारने एक नवीन पेन्शन योजना आणली ज्याने जुनी पेन्शन योजना बंद केली. नवीन पेन्शन योजनेत, कर्मचाऱ्यांना जुन्या पेन्शन योजनेप्रमाणे निवृत्तीनंतर पेन्शन दिली जात नाही, उलट पेन्शनची गुंतवणूक केली जाते आणि वार्षिकीमध्ये रूपांतरित केली जाते ज्यामधून कर्मचाऱ्यांना उत्पन्न मिळत राहते. आणि पगाराचा काही भाग सेवानिवृत्ती निधीमध्ये जोडला जातो, जेणेकरून निवृत्तीनंतर, व्याजासह एकरकमी रक्कम कर्मचाऱ्याच्या बँक खात्यात जमा केली जाते.

जुन्या पेन्शन योजनेची संपूर्ण माहिती जाणून घेण्यासाठी

येथे क्लिक करा

जुनी पेन्शन योजना कर्मचारी

जुन्या पेन्शन योजनेत पगाराचा काही भाग कापून पेन्शन फंडात जोडला जायचा आणि सेवानिवृत्तीनंतर दिला जायचा. तर नवीन पेन्शन योजनेत पगाराचा काही भाग कापला जातो आणि निवृत्तीनंतर व्याजासह एकरकमी परत केला जातो. आजच्या लेखात आपण जुनी पेन्शन योजना आणि नवीन पेन्शन योजना यातील फरक समजून घेणार आहोत जे खाली स्पष्ट केले आहे.

पेन्शनचा आकार- जुन्या पेन्शन योजनेत पेन्शनचा आकार सरकारी कर्मचाऱ्यांना मिळालेल्या शेवटच्या पगारावर अवलंबून असतो, तर नवीन पेन्शन योजनेत पेन्शनचा आकार पेन्शन फंडावर अवलंबून असतो.

 

पेन्शनची रक्कम – जुन्या पेन्शन योजनेत कर्मचाऱ्यांना मिळणारी पेन्शन ही कर्मचाऱ्यांनी काढलेल्या शेवटच्या पगाराच्या निम्मी होती तर नवीन पेन्शन योजनेत पेन्शन बाजारातील चढउतारांवर अवलंबून असते.

पेन्शनचे व्यवस्थापन – जुन्या पेन्शन योजनेत पेन्शनचे व्यवस्थापन किंवा वितरण हे फक्त सरकारवर होते, परंतु नवीन पेन्शन योजनेत पेन्शनचा बोजा सरकार आणि कर्मचारी दोघांवर पडतो कारण नवीन पेन्शन योजनेत पेन्शन फंडातून कर्मचाऱ्यांनी कापलेली रक्कम पेन्शन सारखीच असते.

 

जुन्या पेन्शन योजनेची संपूर्ण माहिती जाणून घेण्यासाठी

येथे क्लिक करा

 

सेवानिवृत्तीची रक्कम: जुन्या पेन्शन योजनेत सरकारी कर्मचाऱ्यांना त्यांच्या निवृत्तीनंतर एकरकमी पेन्शन दिली जाते, तर नवीन पेन्शन योजनेत सरकारी कर्मचाऱ्यांना निवृत्तीनंतर एकरकमी रक्कम दिली जाते.

जुनी पेन्शन योजना लागू होणार का?

नवीन पेन्शन योजना आणि जुनी पेन्शन योजना यांचे स्वतःचे फायदे आणि तोटे आहेत. कथा अशी आहे की जर जुनी पेन्शन योजना फायदेशीर असेल तर दुसरी कोणतीही पेन्शन योजना फायदेशीर नाही. बघितले तर जुन्या पेन्शन योजनेत कर्मचाऱ्यांना आर्थिक सुरक्षेची हमी देण्यात आली होती पण नवीन पेन्शन योजनेत पेन्शनची रक्कम निश्चित नाही. जुन्या पेन्शन योजनेवर अनेक दिवसांपासून वाद सुरू आहे, मात्र अद्याप कोणताही निर्णय झालेला नाही

Leave a Comment