Rooftop Solar Panel :रुफटॉप सोलर पॅनेल तुमच्या घरावर मोफत सोलर पॅनेल बसवून आयुष्यभर मोफत वीज मिळवा

Rooftop Solar Panel : सध्या देशात विजेचे संकट गंभीर बनले आहे. एकीकडे अपुऱ्या कोळशाच्या साठ्यामुळे कमी प्रमाणात वीजनिर्मिती होत आहे. मात्र दुसरीकडे विजेच्या मागणीत मोठी वाढ झाली आहे. विजेचे कमी उत्पादन आणि जास्त मागणी यामुळे आम्हाला वीज कपातीचा सामना करावा लागत आहे. पण सौरऊर्जेच्या माध्यमातून तुम्ही या वीज संकटावर सहज मात करू शकता.

तुमच्या घरावर सोलर पॅनल बसवून तुम्ही सहज वीज निर्माण करू शकता. सोलर पॅनलपासून निर्माण होणारी ही वीज तुमच्या गरजा पूर्ण करू शकते. सोलर पॅनल बसवण्यासाठीही सरकार मदत करत आहे. सोलर पॅनल बसवण्यासाठी किती खर्च येतो? त्यासाठी केंद्र सरकार किती सबसिडी देते, सोलर पॅनद्वारे तुम्ही किती वीज निर्माण करू शकता हे आज आपण जाणून घेणार आहोत.

अधिकृत वेबसाईट पाहण्यासाठी

येथे क्लिक करा 

 

प्रथम वीज आवश्यकता निश्चित करा

 

म्हणजे तुम्ही एका दिवसात किती वीज वापरू शकता. तुमच्याकडे किती विद्युत उपकरणे आहेत यावरून तुम्हाला दिवसभरात किती वीज लागेल हे तुम्ही ठरवू शकता. समजा तुमच्याकडे दोन ते तीन पंखे, एक फ्रीज, सहा ते सात एलईडी बल्ब आणि एक टीव्ही अशी विद्युत उपकरणे असतील तर तुम्हाला एका दिवसात 6 ते 8 युनिट विजेची गरज भासू शकते. त्यानुसार, तुम्ही तुमच्या घरावर लावल्या जाणाऱ्या सोलर पॅनेलची किंमत ठरवू शकता.

 

केंद्र सरकारकडून अनुदानित सौर पॅनेल योजना :-

केंद्र सरकारकडून सध्या अपारंपरिक ऊर्जा स्त्रोतांच्या वापराला प्राधान्य दिले जात आहे. या पार्श्वभूमीवर केंद्राने सोलर रूफ टॉप योजना सुरू केली आहे. या योजनेअंतर्गत तुम्हाला केंद्र सरकारकडून सोलर पॅनल बसवण्यासाठी अनुदान दिले जाते. सर्वप्रथम तुम्ही तुमच्या डीलरकडून सोलर पॅनल विकत घ्या आणि ते तुमच्या घरात बसवा. त्यानंतर अनुदानासाठी अर्ज करा. तुम्ही तुमच्या घरावर तीन किलोवॅटचे सोलर पॅनल लावल्यास, सरकार तुम्हाला चाळीस टक्क्यांपर्यंत सबसिडी देते. तुम्ही तुमच्या घरावर 10 किलोवॅटचे सोलर पॅनल लावल्यास तुम्हाला 20 टक्के सबसिडी मिळते.

 

सौर पॅनेलची किंमत किती आहे?

 

तुम्हाला तुमच्या घरावर दोन किलोवॅटचा सोलर पॅनल बसवायचा असेल, तर त्यासाठी सुमारे एक लाख वीस हजार खर्च येईल. पण त्यावर तुम्हाला चाळीस टक्क्यांपर्यंत सबसिडी मिळते. म्हणजेच, दोन किलोवॅट सोलर सिस्टिमसाठी तुमची एकूण किंमत अनुदान वगळून ७२ हजार रुपये आहे. एकदा तुम्ही तुमच्या घरावर सोलर पॅनल लावले की, तुम्हाला पुढील 25 वर्षांच्या वीज बिलातून सुटका मिळू शकते. तसेच तुमच्या घरात चोवीस तास वीज उपलब्ध होऊ शकते.

 

अनुदानासाठी अर्ज कसा करावा?

 

तुम्ही तुमच्या घरावर सोलर पॅन बसवल्यानंतर सबसिडीसाठी https://solarrooftop.gov.in/ या वेबसाइटला भेट द्या. ही वेबसाईट उघडल्यानंतर Apply for Solar Panel वर क्लिक करा. तेथे एक नवीन पृष्ठ उघडेल. या पृष्ठावर तुमच्या सौर पॅनेलबद्दल आवश्यक माहिती भरा. तुम्ही अर्ज केल्यानंतर, तुमचे अनुदान रूफटॉप सोलर पॅनेल महिन्याच्या आत बँकेत जमा केले जाते.

Leave a Comment