कुसुम सोलर पंप लाभार्थी यादी जाहीर यादीत आपले नाव पहा Kusum Solar Pump Beneficiary List

Kusum Solar Pump Beneficiary List  पीएम कुसुम सोलर पंप योजना अंतर्गत सोलर पंपाच्या प्रतीक्षेत असणाऱ्या राज्यातील लाखो शेतकऱ्यांसाठी एका अतिशय दिलासायक आणि महत्त्वपूर्ण सापडेट आहे. मित्रांनो पीएम कुसुम सोलर पंप योजना अंतर्गत महाराष्ट्राला चार लाख पाच हजार पंप अलर्ट करण्यात आलेले आहेत. 

 

यादी पाहण्यासाठी

येथे क्लिक करा

 

अर्थात राज्यातील चार लाख पाच हजार शेतकऱ्यांना पीएम कुसुम सोलर पंप योजनेअंतर्गत घटक ब मध्ये सोलर पंप दिल्या जाणार आहेत. वैयक्तिक शेतकरी / शेतकऱ्यांचा गट / सहकारी / पंचायती / शेतकरी उत्पादक संघटना (एफपीओ)/ पाणी वापरकर्ता संघटना (डब्ल्यूयूए). ज्या जागेवर प्रकल्प उभारण्याचे प्रस्तावित आहे, ती जागा जवळच्या वीज उपकेंद्रापासून ५ किलोमीटरच्या आत असावी.

त्यातून निर्माण होणारी अक्षय ऊर्जा डिस्कॉमकडून पूर्वनिर्धारित दराने खरेदी केली जाणार आहे. पीपीएचा कालावधी प्रकल्पाच्या कमर्शियल ऑपरेशन डेट (सीओडी) पासून 25 वर्षे असेल. पाच वर्षांसाठी निर्माण होणारी वीज खरेदी करण्यासाठी डिस्कॉमला प्रति युनिट ४० पैसे प्रति युनिट किंवा वार्षिक ६.६ लाख रुपये यापैकी जे कमी असेल ते खरेदी आधारित प्रोत्साहन (पीबीआय) देण्यात येणार आहे.

ईशान्येकडील राज्ये, पर्वतीय राज्ये/केंद्रशासित प्रदेश आणि बेट केंद्रशासित प्रदेश वगळता इतर सर्व राज्यांसाठी केंद्र व राज्य सरकारांकडून प्रत्येकी ३० टक्के अनुदान दिले जाईल आणि उर्वरित ४० टक्के रक्कम शेतकरी सौरपंप बसविण्यासाठी गुंतवणार आहे. वर नमूद केलेल्या टक्केवारीतील अनुदान बेंचमार्क किंमत किंवा निविदा खर्च, यापैकी जे कमी असेल त्यावर लागू आहे. ईशान्येकडील राज्ये, हिमाचल प्रदेश, उत्तराखंड, जम्मू-काश्मीर/लडाख आणि द्वीप केंद्रशासित प्रदेशांसाठी सौर पंप बसविण्यासाठी केंद्र सरकार कडून ५०% आणि राज्य सरकारकडून किमान ३०% अनुदान दिले जाईल. उर्वरित २० टक्के गुंतवणूक शेतकऱ्याला करावी लागणार आहे.

 

 

Leave a Comment