Nukasan bharapai GR 2024: गारपीट भरपाई मंजूर, शेतकऱ्यांना दुप्पट गारपीट मदत; 2 ऐवजी 3 हेक्टरची मर्यादा, तात्काळ शासन पहा

Nukasan bharapai GR 2024: नमस्कार मित्रांनो, राज्यातील विविध नैसर्गिक आपत्तींमुळे बाधित झालेल्या नागरिकांना दिलासा देण्यासाठी आपत्ती व्यवस्थापन कायदा, 2005 च्या कलम 48 (2) अंतर्गत राज्य आपत्ती प्रतिसाद निधी (SDRF) ची स्थापना करण्यात आली आहे. या निधीमध्ये ७५ टक्के केंद्र सरकार आणि २५ टक्के राज्य सरकारचे योगदान आहे.

चक्रीवादळ, दुष्काळ, भूकंप, आग, पूर, त्सुनामी, गारपीट, भूस्खलन, हिमस्खलन (हिमवृष्टी), ढग फुटणे, शीतलहरी आणि अत्यंत थंडी या 12 नैसर्गिक आपत्तींमुळे प्रभावित झालेल्या नागरिकांनाच राज्य आपत्ती प्रतिसाद निधीतून मदत दिली जाते. नुकासन भरपाई जीआर. 2024

 

शेतकऱ्यांना मिळणार आर्थिक मदत शासन निर्णय पाहण्यासाठी

येथे क्लिक करा

 

गतवर्षी नोव्हेंबर आणि डिसेंबरमध्ये झालेल्या अवकाळी पावसामुळे शेतकऱ्यांची पिके सावरण्यासाठी शासनाने 2 हजार 109 कोटी 12 लाख 2 हजार रुपयांचा निधी वितरीत करण्यास मान्यता दिली आहे. यासंदर्भात शासन निर्णय जारी करण्यात आल्याचे मदत व पुनर्वसन आणि आपत्ती व्यवस्थापन मंत्री अनिल पाटील यांनी सांगितले.

अतिवृष्टी, पूर आणि चक्रीवादळ यांसारख्या नैसर्गिक आपत्तींमुळे पिकांचे नुकसान झाल्यास, पुढील हंगामात उपयुक्त ठरण्यासाठी शेतकऱ्यांना राज्य आपत्ती प्रतिसाद निधीतून एका हंगामात इनपुट अनुदानाच्या स्वरूपात मदत दिली जाते. याशिवाय राज्य आपत्ती प्रतिसाद निधीच्या इतर मंजूर बाबींमध्येही विहित दराने मदत दिली जाते.

 

तथापि, सरकारने नोव्हेंबर आणि डिसेंबर 2023 आणि त्यानंतरच्या काळात अवकाळी पाऊस आणि गारपीट आणि इतर पिकांच्या नुकसानीसाठी सुधारित दराने 2 ऐवजी 3 हेक्टरपर्यंत मदत देण्याचा निर्णय घेतला आहे. नैसर्गिक आपत्ती. यासंदर्भात मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांनी नागपूर हिवाळी अधिवेशनात मदत जाहीर केली होती.नुकसान भरपाई जीआर २०२४

Leave a Comment