या जिल्ह्यात पीकविमा अग्रिमचा दुसरा टप्पा 1 लाख शेतकऱ्यांच्या खात्यांवर ₹76 कोटी जमा लाभार्थी यादीत नाव पहा crop insurance latest news

 

२०२३ च्या खरीप हंगामात जिल्ह्यातील शेतकऱ्यांच्या पिकांचे नुकसान झाले होते. पहिल्या टप्प्यात नोव्हेंबर २०२३ मध्ये ७.७० लाख शेतकऱ्यांना २४१ कोटी रुपयांचे अॅडव्हान्स देण्यात आले होते. काही शेतकऱ्यांची पडताळणी पूर्ण झाली नाही. त्यामुळे त्यांना पीक विमा अग्रिम देण्यात आला नाही. फेब्रुवारीमध्ये पडताळणी पूर्ण झाल्यानंतर १ लाख ११ हजार शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात ७६ कोटी २७ लाख रुपये जमा झाले आहेत. इन्शुरन्स अॅडव्हान्स डिपॉझिटचे एसएमएसही पाठवले जात आहेत.

 

लाभार्थी यादीत तुमचे

नाव पहा 

 

बीड जिल्ह्यात २०२३ मध्ये खरीप हंगामाच्या सुरुवातीच्या व मध्यावधी हंगामात पावसाने दडी मारल्याने शेतकऱ्यांचे विशेषत: सोयाबीन उत्पादकांचे नुकसान झाले होते. विमा कंपनीला २५ टक्के अग्रीम पीक विमा देण्याची अधिसूचना काढण्याचे निर्देश कृषीमंत्री तथा पालकमंत्री मुंडे यांनी जिल्हा प्रशासनाला दिले होते. त्यानुसार अधिसूचना काढण्यात आली.

याविरोधात पीक विमा कंपनीने जिल्हा प्रशासन, विभागीय आयुक्त आणि राज्याच्या तांत्रिक सल्लागार समितीकडे अपील दाखल केले होते. तिन्ही अपील संबंधित यंत्रणांनी फेटाळून लावले. त्यानंतर विमा कंपनीला आगाऊ रक्कम देण्याचा निर्णय घ्यावा लागला. खरीप हंगामात नुकसान झालेल्या बीड जिल्ह्यातील ७ लाख ७० हजार शेतकऱ्यांना दिवाळीपूर्वी २४१ कोटी रुपयांचा पीक विमा आगाऊ मंजूर करण्यात आला. दरम्यान, दुसऱ्या टप्प्यात प्रलंबित असलेली शेतकऱ्यांची पडताळणी प्रक्रिया पूर्ण झाली आहे. त्यानंतर पीक विमा कंपनी एआयसीने ११ मार्चपासून दुसऱ्या टप्प्यात शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात पीक विमा आगाऊ रक्कम जमा करण्यास सुरुवात केली आहे. पालकमंत्री धनंजय मुंडे पीक विम्याचा आढावा घेत आहेत.

नोव्हेंबर 2023 मध्ये 7.70 लाख शेतकऱ्यांना अॅडव्हान्स देण्यात आले होते. मात्र, काही शेतकऱ्यांकडे अधिक क्षेत्र असल्याचा संशय पीक विमा कंपनीला आला. त्यामुळे त्याची पडताळणी करण्याची प्रक्रिया सुरू होती. याशिवाय काही बनावट शेतकऱ्यांनी अधिक क्षेत्र दाखवून पीक विमा भरला होता. त्यांचेही वर्गीकरण होणे गरजेचे होते. त्यामुळे या प्रक्रियेला बराच वेळ लागला. दिवाळीनंतर दुसऱ्या टप्प्यात एक लाखांहून अधिक शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात आगाऊ रक्कम जमा करण्यात येत आहे. विम्याची अग्रीम रक्कम टप्प्याटप्प्याने बँक खात्यात जमा होत असल्याने शेतकऱ्यांनी आपले बँक खाते तपासावे, असे आवाहन कृषी अधिकाऱ्यांनी केले आहे.

Leave a Comment