पीक विमा जिल्हा यादी 2024 मधील “या” 16 जिल्ह्यांतील शेतकऱ्यांच्या खात्यात पीक विमा जमा केला जाईल.

पीक विमा जिल्हा यादी 2024 : नमस्कार मित्रांनो महाराष्ट्र राज्यातील शेतकऱ्यांसाठी एक आनंदाची बातमी आहे महाराष्ट्र 1 जुलै 2024 पासून या 16 जिल्ह्यांमध्ये पीक विम्याचे वितरण सुरू होणार आहे 75% पीक विम्याची रक्कम वितरित केली जाईल राज्यात पावसाळ्यात पिकांचे नुकसान झाले होते. शेतकऱ्यांना या विमानाची नितांत गरज असताना जिल्हाधिकाऱ्यांनी कारवाई केली, ज्यात पावसाने बाधित झालेल्या जिल्ह्याच्या जिल्हाधिकाऱ्यांनी अधिसूचना जारी केली आणि 21 च्या आत पीक विम्याची 25% रक्कम शेतकऱ्यांच्या खात्यात जमा होणे अपेक्षित होते. crop insurance district list 2024

जिल्हा यादी पाहण्यासाठी
येथे क्लिक करा 

पीक विम्याची रक्कम शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात जमा करण्यात आल्याचे कृषीमंत्री धनंजय मुंडे यांनी सांगितले. दुसऱ्या वितरण टप्प्यात 48 लाख 12 हजार शेतकऱ्यांना 958 लाख पीक विमा देण्याचा निर्णय विमा कंपन्यांनी घेतला आहे. विमा कंपनीने जिल्हानिहाय वितरण सुरू केले असून त्यात बीड जिल्ह्यात सर्वाधिक 70,000 574 लाभार्थी असून सर्वाधिक 2.21 निधी मंजूर झाला आहे.

पीक विमा वाटपाचा दुसरा टप्पा सुरू झाला
शुक्रवार, 30 जून 2023 रोजी पीक विमा कंपनीने दुसऱ्या टप्प्यात शेतकऱ्यांना दिलासा दिला आहे. या टप्प्यात ४८ लाख १२ हजार शेतकऱ्यांना पीक विमा देण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे. एकूण विमा वितरणाचे उद्दिष्ट 10,0958 लाख रुपये आहे जे जवळपास 1900 कोटी रुपये आहे. विमा कंपनीने ही विम्याची रक्कम थेट लाभार्थी शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात जमा करण्यास सुरुवात केली आहे. या उपक्रमामुळे शेतकऱ्यांना त्यांच्या नुकसानीची भरपाई मिळणार आहे.

जिल्हा यादी पाहण्यासाठी

येथे क्लिक करा 

 

शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात थेट रक्कम

पीक विमा कंपनीने विम्याची रक्कम थेट शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात जमा करण्याचा निर्णय घेतला आहे. याचा थेट फायदा शेतकऱ्यांना होणार आहे. यापूर्वी अनेकवेळा मध्यस्थांमार्फत पैसे मिळत असल्याने शेतकऱ्यांचे हाल होत होते. आता थेट वितरणामुळे या त्रासातून सुटका होणार आहे.

दुसऱ्या टप्प्यातील वितरणाची माहिती
या दुसऱ्या टप्प्यात ४८ लाख १२ हजार शेतकऱ्यांना विमा देण्यात येणार आहे. या प्रक्रियेत, एकूण रु. 10,0958 लाख म्हणजेच सुमारे 1900 कोटी रुपयांची विमा रक्कम दिली जाईल. हे वितरण थेट त्यांच्या बँक खात्यात केले जाईल. यामुळे शेतकऱ्यांना तात्काळ आर्थिक मदत मिळेल. शेतकऱ्यांचे नुकसान भरून काढणे हा या योजनेचा उद्देश आहे.

 

जिल्हा यादी पाहण्यासाठी

येथे क्लिक करा 

पीक विमा कंपनीची भूमिका
पीक विमा कंपनीने शेतकऱ्यांना विमा वाटप करण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावली आहे. त्यांनी नोंदणी प्रक्रियेत शेतकऱ्यांना मदत केली आहे. तसेच, त्यांनी विम्याचे वितरण सुव्यवस्थित करण्यासाठी तांत्रिक सहाय्य केले आहे. शेतकऱ्यांना या प्रक्रियेचा त्रास होऊ नये यासाठी कंपनीने अनेक उपाययोजना केल्या आहेत. यामुळे शेतकऱ्यांना विम्याचे वाटप करणे सोपे झाले आहे.

शेतकऱ्यांच्या नोंदणी प्रक्रियेत सुधारणा
शेतकऱ्यांच्या नोंदणी प्रक्रियेत सुधारणा करण्यात आली आहे. नोंदणी प्रक्रिया अधिक सोपी आणि सोपी करण्यात आली आहे. त्यामुळे अधिकाधिक शेतकऱ्यांना या योजनेचा लाभ घेता येणार आहे. या योजनेची माहिती व नोंदणीसाठी शेतकऱ्यांना अधिक माहिती देण्यात येत आहे. त्यामुळे शेतकऱ्यांना त्याचा योग्य लाभ मिळेल.

Leave a Comment