Mudra loan yojana: मुद्रा कर्ज योजनेद्वारे नागरिकांना व्यवसाय करण्यासाठी 10 लाख रुपयांपर्यंतचे कर्ज मिळणार आहे.

मुद्रा कर्ज योजना: प्रधानमंत्री मुद्रा कर्ज योजना नागरिकांसाठी खूप फायदेशीर आहे. या योजनेअंतर्गत नागरिकांना व्यवसाय करण्यासाठी 50 हजार ते 10 लाखांपर्यंत कर्ज दिले जाते. हे कर्ज फक्त व्यवसाय सुरू करण्यासाठी दिले जाते. सरकारने एप्रिल 2015 मध्ये प्रधानमंत्री मुद्रा कर्ज योजना सुरू केली. तेव्हापासून देशातील नागरिक या योजनेचा लाभ घेत आहेत.

केंद्र सरकारच्या मुद्रा योजनेची दोन महत्त्वाची उद्दिष्टे आहेत. या योजनेतून जे कर्ज दिले जाते ते स्वत:चा नवीन व्यवसाय सुरू करण्यासाठी दिले जाते. यामुळे या योजनेचे पहिले उद्दिष्ट स्वयंरोजगार असलेल्या नागरिकांना एकत्र करणे हा आहे. त्याच वेळी, दुसरा उद्देश म्हणजे लहान उद्योगांना मोठा व्यवसाय करण्यासाठी आर्थिक सहाय्य देणे आणि या योजनेअंतर्गत नागरिकांना त्यांचा उद्योग वाढण्यासाठी कर्ज दिले जाते.

 

अधिक माहितीसाठी

येथे  क्लिक करा 

 

या योजनेतून आतापर्यंत लाखो नागरिकांनी कर्ज घेतले आहे. त्यामागचे मुख्य कारण म्हणजे या योजनेच्या माध्यमातून नागरिकांना सुलभ आणि सोप्या पद्धतीने कर्ज दिले जाते. यामुळे अनेक नागरिक या योजनेतून कर्ज घेत आहेत. आणि ही योजना नागरिकांसाठी लहान व्यवसाय वाढवण्यासाठी किंवा कोणताही नवीन व्यवसाय सुरू करण्यासाठी खूप फायदेशीर ठरत आहे.

या योजनेमुळे देशात अनेक बेरोजगार नागरिकांना रोजगाराच्या संधी उपलब्ध होत आहेत. या योजनेपूर्वी छोट्या व्यावसायिकांना बँकेकडून कर्ज घेण्यासाठी अनेक कागदपत्रे तसेच पात्रता पूर्ण करावी लागत होती. त्याचबरोबर कर्जासाठी काही हमीही द्यावी लागली. यामुळे भारतातील अनेक नागरिकांना व्यवसाय सुरू करण्याची इच्छा होती. परंतु आर्थिक बजेट नसल्यामुळे आणि कर्ज काढण्यात येणाऱ्या अडचणींमुळे त्यांची इच्छा अपूर्णच राहिली. मात्र आता या योजनेद्वारे सुलभ, सोप्या व जलद कर्जामुळे अनेक नागरिकांना रोजगाराच्या संधी उपलब्ध होत आहेत. मुद्रा कर्ज योजना

या योजनेचा लाभ बहुतांशी महिलांना दिला जातो. मुद्रा योजनेची एक महत्त्वाची आणि सांगली विशिष्ट बाब. या वैशिष्ट्याचा अर्थ असा आहे की या योजनेचा लाभ घेण्यासाठी कर्ज घेणाऱ्या चार नागरिकांपैकी तीन महिला लाभार्थी आहेत.

 

लाखो नागरिकांना या योजनेचा लाभ का? हे खालीलप्रमाणे पाहूया,

मुद्रा कर्ज योजनेतून कर्ज घेणाऱ्या लाभार्थीला हमीशिवाय कर्ज दिले जाते. हा या योजनेचा सर्वात मोठा मुद्दा आहे. त्याचबरोबर या योजनेतून कर्ज घेण्यासाठी नागरिकांकडून कोणतीही प्रक्रिया शुल्क आकारले जात नाही. यामुळे ही योजना अतिशय फायदेशीर आणि झटपट कर्ज योजना बनली आहे. त्याचबरोबर आता या योजनेतून कर्ज घेणाऱ्या लाभार्थ्यांना कर्जाची परतफेड करण्यासाठी पाच वर्षांपर्यंत मुदतवाढ दिली जाणार आहे. त्याचबरोबर या योजनेतून कर्ज घेणाऱ्या नागरिकांना मुद्रा कार्ड दिले जाते.

या योजनेचा लाभ कोणत्या नागरिकांना मिळतो ते पाहू या.

मित्रांनो, मुद्रा कर्ज योजना ही सर्वात सोपी कर्ज योजना बनली आहे. या योजनेचा फायदा असा आहे की, देशातील कोणतीही व्यक्ती जो स्वत:चा व्यवसाय सुरू करण्यास इच्छुक आहे, तो PMMY या योजनेद्वारे कर्ज घेऊ शकतो. तसेच, तुम्ही एखादा छोटासा व्यवसाय चालवत असाल आणि तुम्हाला तो व्यवसाय वाढवायचा असेल, तर त्या व्यवसायाचा विस्तार करण्यासाठी तुम्ही या योजनेद्वारे 10 लाखांपर्यंतच्या सुलभ कर्जासाठी अर्ज करू शकता.

मुद्रा योजनेअंतर्गत तीन प्रकारे कर्ज दिले जाते. त्या तीन पद्धती कोणत्या आहेत ते आपण लगेच पाहू, पहिली पद्धत म्हणजे शिशू लोन-शिशू लोन लाभार्थी नागरिकांना ५० हजार रुपयांपर्यंतचे कर्ज देते. त्याच वेळी, दुसरी पद्धत पाहू. दुसरी पद्धत म्हणजे किशोर कर्ज. या पद्धतीत लाभार्थी नागरिकांना 50 हजार ते पाच लाखांपर्यंतचे कर्ज दिले जाते.

 

अधिक माहितीसाठी

येथे  क्लिक करा 

 

तिसऱ्या पद्धतीत म्हणजे तोरण कर्ज, तरुण कर्ज प्रक्रिया, लाभार्थी नागरिकांना 50 लाख रुपयांपर्यंतचे कर्ज दिले जाते. तसेच, या योजनेद्वारे दिल्या जाणाऱ्या कर्जावरील व्याजदर खूपच कमी आहे. जर तुम्हाला व्याजदर पहायचे असतील तर आम्ही ते खाली दिले आहेत.

मुद्रा कर्ज योजनेतील व्याजदर खालीलप्रमाणे पाहू या, या योजनेद्वारे कर्जदाराला अत्यंत कमी व्याजदराने कर्ज दिले जाते. तसेच या योजनेद्वारे मिळणाऱ्या कर्जावर कोणताही निश्चित व्याज आकारला जात नाही. यामध्ये विविध बँका मुद्रा कर्जासाठी वेगवेगळे व्याजदर आकारू शकतात. त्याचबरोबर या योजनेंतर्गत दिलेल्या कर्जाचा व्याजदर कर्जदाराच्या उद्योगाचे स्वरूप तसेच त्या उद्योगाशी संबंधित दुखापत लक्षात घेऊन ठरवले जात आहे. सर्वसाधारण माहितीनुसार, या योजनेद्वारे प्रदान केलेल्या कर्जावर नागरिकांना किमान 12 टक्के व्याजदर आकारला जातो.

मुद्रा कर्ज योजनेतून कर्ज कसे घ्यावे संपूर्ण प्रक्रिया खाली दिली आहे. या मुद्रा कर्ज योजनेद्वारे कर्ज मिळविण्यासाठी नागरिकाने जवळच्या राष्ट्रीयकृत बँकेच्या शाखेत जाऊन विहित नमुन्यात अर्ज करावा. मित्रांनो, जर तुम्ही तुमचा स्वतःचा व्यवसाय सुरू करण्यासाठी कर्ज घेत असाल, तर तुम्ही तुमच्या घराच्या मालकीची किंवा भाड्याच्या घराची कागदपत्रे, तुम्ही सुरू करणार असलेल्या व्यवसायाशी संबंधित माहिती, तुमचे आधार कार्ड, पॅन कार्ड इ.

 

त्या बँकेतील व्यवस्थापक तुम्ही कोणत्या प्रकारचा व्यवसाय करणार आहात, तुम्ही तो कुठे करणार आहात, तुमचा व्यवसाय कशाशी संबंधित आहे, तुमच्या व्यवसायात किती जोखीम आहे इत्यादी तपासेल. तसेच, तुमच्या आकारानुसार उद्योग, शाखा व्यवस्थापक तुम्हाला प्रकल्प अहवाल तयार करण्यास सांगू शकतात. मुद्रा कर्ज योजना

Leave a Comment